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“Mkataba  wa  Afrika  wa  Haki  na  Ustawi  wa
Mtoto”,

Umoja  wa  Afrika,  Wanachama  wa  Mkataba  wa  sasa  unaoitwa
Nchi  Wanachama  wa  Afrika  wa  Shirika  la

KUKUMBUKA  Tamko  la  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto  wa  Afrika  (AHG/ST.4  

Rev.l)  lililopitishwa  na  Baraza  la  Wakuu  wa  Nchi  na  Serikali  la  Umoja  wa  

Umoja  wa  Afrika,  katika  Mkutano  wake  wa  Kumi  na  Sita  wa  Kawaida  huko  

Monrovia,  Liberia,  kutoka.  Tarehe  17  hadi  20  Julai,  1979  ilitambua  

haja  ya  kuchukua  hatua  zote  zinazofaa  ili  kukuza  na  kulinda  haki  na  ustawi  

wa  Mtoto  wa  Kiafrika,

bado  ni  muhimu  kutokana  na  vipengele  vya  kipekee  vya  hali  zao  za  

kijamii  na  kiuchumi,  kitamaduni,  kimila  na  kimaendeleo,  majanga  ya  asili,  

migogoro  ya  kivita,  unyonyaji  na  njaa,  na  kwa  sababu  ya  kutopevuka  kwa  

mtoto  kimwili  na  kiakili  anahitaji  ulinzi  maalum  na  ulinzi.

KWA  WASIWASI  kwamba  hali  ya  watoto  wengi  wa  Kiafrika,

KWA  KUZINGATIA  Mkataba  wa  Umoja  wa  Nchi  Huru  za  Afrika  unatambua  

umuhimu  wa  Haki  za  Binadamu  na  Mkataba  wa  Afrika  wa  Haki  za  Binadamu  

na  Haki  za  Watu  uliotangazwa  na  kukubaliana  kwamba  kila  mtu  anastahili  

haki  na  uhuru  wote  unaotambuliwa  na  kuhakikishwa  ndani  yake,  bila  

ubaguzi  wa  aina  yoyote  kama  vile.  kabila,  kabila,  rangi,  jinsia,  lugha,  dini,  siasa  

au  maoni  mengine  yoyote,  asili  ya  kitaifa  na  kijamii,  bahati,  kuzaliwa  au  hali  

nyingine,

KWA  KUZINGATIA  fadhila  za  urithi  wao  wa  kitamaduni,  usuli  wa  kihistoria  

na  tunu  za  ustaarabu  wa  Kiafrika  ambazo  zinapaswa  kuhamasisha  na  

kubainisha  tafakari  yao  juu  ya  dhana  ya  haki  na  ustawi  wa  mtoto,

KWA  KUTAMBUA  kwamba  mtoto,  kutokana  na  mahitaji  ya  ukuaji  wake  

wa  kimwili  na  kiakili  anahitaji  matunzo  mahususi  kuhusiana  na  maendeleo  

ya  afya,  kimwili,  kiakili,  kimaadili  na  kijamii,  na  anahitaji  ulinzi  wa  kisheria  

katika  hali  ya  uhuru,  utu  na  usalama;

kujali,

UTANGULIZI
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SURA  YA  KWANZA

HAKI  NA  WAJIBU
SEHEMU  YA  I:

HAKI  NA  USTAWI  WA  MTOTO

WAJIBU  WA  VYAMA  VYAMA

vyombo  vya  Umoja  wa  Umoja  wa  Afrika  na  katika  Umoja

Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto  wa  Kiafrika.

WAMEKUBALI  kama  ifuatavyo:

1.  Nchi  Wanachama  wa  Umoja  wa  Nchi  Wanachama  za  Umoja  wa  Afrika  katika  Mkataba  

huu  zitatambua  haki,  uhuru  na  wajibu  zilizoainishwa  katika  Mkataba  huu  na  zitajitolea  

kuchukua  hatua  zinazohitajika,  kwa  mujibu  wa  michakato  yao  ya  Kikatiba  na  kwa  

masharti  ya  sasa.  Mkataba,  kupitisha  hatua  za  kisheria  au  nyingine  kama  

itakavyohitajika  ili  kutekeleza  masharti  ya  Mkataba  huu.

kila  mtu,

Mataifa  na  hasa  Mkataba  wa  Umoja  wa  Mataifa  wa  Haki  za  Mtoto;  na  Tamko  la  Wakuu  wa  

Nchi  na  Serikali  wa  OAU  kuhusu

KUTHIBITISHA  UPYA  KUFUATA  kanuni  za  haki  na  ustawi  wa  mtoto  zilizomo  

katika  tamko,  mikataba  na  mengineyo.

KWA  KUZINGATIA  kwamba  ukuzaji  na  ulinzi  wa  haki  na  ustawi  wa  mtoto  pia  

unamaanisha  utekelezaji  wa  majukumu  kwa  upande  wa

3.  Mila,  mila,  desturi  au  desturi  yoyote  ya  kidini  ambayo  ni

kuendesha  utekelezaji  wa  haki  na  ustawi  wa  mtoto  zilizomo  katika  sheria  ya  Nchi  

Mwanachama  au  katika  mkataba  au  makubaliano  yoyote  ya  kimataifa  

yanayotumika  katika  Nchi  hiyo.

kinyume  na  haki,  wajibu  na  wajibu  zilizomo  katika  Mkataba  huu  zitakatishwa  

tamaa  kwa  kiwango  cha  kutofautiana  huko.

Kifungu  cha  1

2.  Hakuna  chochote  katika  Mkataba  huu  kitakachoathiri  masharti  yoyote  ambayo  ni  zaidi
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kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

MKATABA  WA  AFRIKA

MASLAHI  BORA  YA  MTOTO

KUOKOKA  NA  MAENDELEO

KUTOBAGUA

UFAFANUZI  WA  MTOTO

Kifungu  cha  3

Kifungu  cha  5

Kwa  madhumuni  ya  Mkataba  huu,  mtoto  maana  yake  ni  kila  binadamu  aliye  chini  ya  umri  wa  

miaka  18.

au  mamlaka  ya  maslahi  ya  mtoto  ndiyo  yatazingatiwa  msingi.

mwenye  uwezo  wa  kutoa  maoni  yake  mwenyewe,  na  fursa  itatolewa  kwa  maoni  ya  

mtoto  kusikilizwa  moja  kwa  moja  au  kupitia  kwa  mwakilishi  asiyependelea  upande  

wowote  kama  mhusika  katika  shauri,  na  maoni  hayo  yatazingatiwa  na  mamlaka  

husika  katika  kwa  mujibu  wa  masharti  ya  sheria  husika.

watoto.

2.  Katika  mashauri  yote  ya  kimahakama  au  ya  kiutawala  yanayomhusu  mtoto  ambaye  ni

1.  Katika  hatua  zote  zinazohusu  mtoto  zinazofanywa  na  mtu  yeyote

3.  Hukumu  ya  kifo  haitatamkwa  kwa  uhalifu  unaotendwa  na

Kifungu  cha  2

2.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitahakikisha,  kwa  kadiri  inavyowezekana,  maisha,  

ulinzi  na  maendeleo  ya  mtoto.

Kifungu  cha  4

kwa  sheria.

Kila  mtoto  atakuwa  na  haki  ya  kufurahia  haki  na  uhuru  unaotambuliwa  na  kuhakikishwa  

katika  Mkataba  huu  bila  kujali  kabila  la  mtoto  au  la  wazazi  wake  au  walezi  wake  wa  

kisheria,  kabila,  rangi,  jinsia,  lugha,  dini,  siasa  au  maoni  mengine. ,  asili  ya  kitaifa  na  

kijamii,  bahati,  kuzaliwa  au  hali  nyingine.

1.  Kila  mtoto  ana  haki  ya  asili  ya  kuishi.  Haki  hii  italindwa
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UHURU  WA  KUSHIRIKIANA
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UHURU  WA  MAWAZO,  DHAMIRI  NA
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3.  Kila  mtoto  ana  haki  ya  kupata  utaifa.

Kifungu  cha  9

2.  Kila  mtoto  ataandikishwa  mara  baada  ya  kuzaliwa.

Kila  mtoto  atakuwa  na  haki  ya  kujumuika  huru  na  uhuru  wa  kukusanyika  kwa  amani  

kwa  mujibu  wa  sheria.

3.  Nchi  Wanachama  zitaheshimu  wajibu  wa  wazazi  na  wapi

1.  Kila  mtoto  atakuwa  na  haki  ya  jina  tangu  kuzaliwa  kwake.

kuhakikishiwa  haki  za  kutoa  maoni  yake  kwa  uhuru  katika  masuala  yote  na  kusambaza  

maoni  yake  kwa  kuwekewa  vikwazo  vilivyowekwa  na  sheria.

kutoa  mwongozo  na  mwelekeo  katika  utekelezaji  wa  haki  hizi  kwa  kuzingatia  uwezo  

unaoendelea,  na  maslahi  bora  ya  mtoto.

Kifungu  cha  8

Kila  mtoto  ambaye  ana  uwezo  wa  kuwasilisha  maoni  yake  mwenyewe

2.  Wazazi,  na  pale  inapowezekana,  walezi  wa  kisheria  watakuwa  na  wajibu  wa

Kifungu  cha  6

1.  Kila  mtoto  atakuwa  na  haki  ya  uhuru  wa  mawazo,  dhamiri  na  dini.

Kifungu  cha  7

4.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitajitolea  kuhakikisha  kwamba  sheria  zao  za  

Kikatiba  zinatambua  kanuni  ambazo  kulingana  nazo  mtoto  atapata  uraia  wa  Nchi  

katika  eneo  ambalo  amezaliwa  ikiwa,  wakati  wa  kuzaliwa  kwa  mtoto,  hapewi  utaifa  na  

Nchi  nyingine  yoyote  kwa  mujibu  wa  sheria  zake.
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ULINZI  WA  FARAGHA

ELIMU

faragha,  familia,  nyumba  au  mawasiliano,  au  mashambulizi  dhidi  ya  

heshima  au  sifa  yake,  mradi  tu  wazazi  au  walezi  wa  kisheria  watakuwa  na  

haki  ya  kuwa  na  usimamizi  unaofaa  juu  ya  mwenendo  wa  watoto  wao.  

Mtoto  ana  haki  ya  kulindwa  na  sheria  dhidi  ya  vile

maadili  na  tamaduni  za  jadi;

Hakuna  mtoto  atakayeingiliwa  kiholela  au  kinyume  cha  sheria

(c)  kuhifadhi  na  kuimarishwa  kwa  maadili  chanya  ya  Kiafrika;

rasilimali;

kujali.

(b)  kukuza  heshima  kwa  haki  za  binadamu  na  uhuru  wa  kimsingi  

kwa  kuzingatia  hasa  zile  zilizoainishwa  katika  masharti  ya  hati  

mbalimbali  za  Kiafrika  kuhusu  haki  za  binadamu  na  watu  na  

matamko  na  mikataba  ya  kimataifa  ya  haki  za  binadamu;

2.  Elimu  ya  mtoto  itaelekezwa  kwa:

(g)  ukuzaji  wa  heshima  kwa  mazingira  na  asili

(h)  kukuza  uelewa  wa  mtoto  kuhusu  afya  ya  msingi

Kifungu  cha  10

1.  Kila  mtoto  atakuwa  na  haki  ya  kupata  elimu.

(a)  ukuzaji  na  ukuzaji  wa  utu,  vipaji  na  uwezo  wa  kiakili  na  

kimwili  wa  mtoto  kwa  ukamilifu  wake;

(f)  ukuzaji  na  mafanikio  ya  Umoja  na  Mshikamano  wa  Afrika;

inayotumika,  walezi  wa  kisheria  kutoa  mwongozo  na  mwelekeo  

katika  kufurahia  haki  hizi  kwa  kuzingatia  sheria  na  sera  za  kitaifa.

uadilifu;

Kifungu  cha  11

(e)  uhifadhi  wa  uhuru  wa  kitaifa  na  eneo

kuingiliwa  au  mashambulizi.

na
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aina  tofauti  na  hatua  kwa  hatua  kuifanya  iwe  huru  na  kupatikana  kwa  wote;

6.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitachukua  yote  yanayofaa

(b)  kuhimiza  maendeleo  ya  elimu  ya  sekondari  nchini

hatua  za  kuhakikisha  kwamba  mtoto  ambaye  anatawaliwa  na  shule  au  

nidhamu  ya  wazazi  atatendewa  kwa  ubinadamu  na  kwa  heshima  ya  utu  wa  

asili  wa  mtoto  na  kwa  kuzingatia  Mkataba  huu.

(a)  kutoa  elimu  ya  msingi  bila  malipo  na  ya  lazima:

4.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitaheshimu  haki  na

5.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitachukua  yote  yanayofaa

hatua  kwa  nia  ya  kufikia  utimilifu  kamili  wa  haki  hii  na  hasa:

watoto  walio  katika  mazingira  magumu,  ili  kuhakikisha  upatikanaji  sawa  

wa  elimu  kwa  makundi  yote  ya  jamii.

majukumu  ya  wazazi,  na  inapowezekana,  ya  walezi  wa  kisheria  kuchagua  kwa  

ajili  ya  shule  za  watoto  wao,  isipokuwa  zile  zilizowekwa  na  mamlaka  ya  

umma,  ambayo  yanafuata  viwango  hivyo  vya  chini  zaidi,  inaweza  

kuidhinishwa  na  serikali,  ili  kuhakikisha  elimu  ya  kidini  na  maadili  ya  mtoto.  

kwa  namna  na  uwezo  unaoendelea  wa  mtoto.

3.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitachukua  yote  yanayofaa

(e)  kuchukua  hatua  maalum  kwa  wanawake,  wenye  vipawa  na

uhuru  wa  watu  binafsi  na  vyombo  vya  kuanzisha  na  kuelekeza  taasisi  za  

elimu  kwa  kuzingatia  uzingatiaji  wa  kanuni  zilizoainishwa  katika  Aya  ya  1  

ya  Ibara  hii  na  matakwa  ya  kwamba  elimu  inayotolewa  katika  taasisi  hizo  

itazingatia  viwango  vya  chini  kabisa  vinavyoweza  kuwekwa  na  nchi. .

(d)  kuchukua  hatua  za  kuhimiza  mahudhurio  ya  mara  kwa  mara  shuleni  na  

kupunguza  kiwango  cha  kuacha  shule;

7.  Hakuna  sehemu  ya  Ibara  hii  itakayotafsiriwa  kuwa  inaingilia  kati

(c)  kufanya  elimu  ya  juu  ipatikane  kwa  wote  kwa  misingi  ya  uwezo  na  

uwezo  kwa  kila  njia  ifaayo;

hatua  za  kuhakikisha  kwamba  watoto  wanaopata  mimba  kabla  ya  kumaliza  

elimu  yao  watapata  fursa  ya  kuendelea  na  masomo  kwa  misingi  ya  uwezo  

wao  binafsi.

MKATABA  WA  AFRIKA

kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto
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WATOTO  WENYE  ULEMAVU

BURUDANI,  BURUDANI  NA  SHUGHULI  ZA  KITAMADUNI

MKATABA  WA  AFRIKA

kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

KIFUNGU  CHA  13

1.  Kila  mtoto  ambaye  ni  mlemavu  wa  akili  au  kimwili  atakuwa  na

haki  ya  hatua  maalum  za  ulinzi  kwa  kuzingatia  mahitaji  yake  ya  kimwili  

na  ya  kimaadili  na  chini  ya  hali  ambayo  inahakikisha  utu  wake,  kukuza  

kujitegemea  na  ushiriki  wake  katika  jamii.

rasilimali  zilizopo,  kwa  mtoto  mlemavu  na  kwa  wale  wanaohusika  na  

malezi  yake,  msaada  ambao  maombi  yanafanywa  na  ambayo  yanafaa  

kwa  hali  ya  mtoto  na  hasa  itahakikisha  kwamba  mtoto  mlemavu  anapata  

mafunzo  ifaayo,  maandalizi  ya  ajira  na  burudani.  fursa  kwa  njia  

inayomsaidia  mtoto  kufikia  ujumuishaji  kamili  wa  kijamii,  maendeleo  ya  

mtu  binafsi  na  maendeleo  Yake  ya  kitamaduni  na  maadili.

1.  Nchi  Wanachama  zinatambua  haki  ya  mtoto  kupumzika  na  kustarehe,  

kushiriki  katika  michezo  na  shughuli  za  burudani  zinazolingana  na  umri  

wa  mtoto  na  kushiriki  kwa  uhuru  katika  maisha  ya  kitamaduni  na  sanaa.

kushiriki  kikamilifu  katika  maisha  ya  kitamaduni  na  kisanii  na  itahimiza  

utoaji  wa  fursa  zinazofaa  na  sawa  kwa  shughuli  za  kitamaduni,  kisanii,  

burudani  na  burudani.

2.  Nchi  Wanachama  zitaheshimu  na  kuendeleza  haki  ya  mtoto

Kifungu  cha  12

3.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitatumia  rasilimali  zao  zilizopo  

kwa  nia  ya  kufikia  hatua  kwa  hatua  urahisishaji  kamili  wa  mtu  

mwenye  ulemavu  wa  akili  na  kimwili  kutembea  na  kufikia  majengo  

ya  barabara  kuu  ya  umma  na  maeneo  mengine  ambayo  walemavu  

wanaweza  kutaka  kuwa  nayo.  ufikiaji  wa.

2.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitahakikisha,  kwa  kuzingatia

13
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MKATABA  WA  AFRIKA

kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

HUDUMA  ZA  AFYA  NA  AFYA

(j)  kusaidia  kwa  njia  za  kiufundi  na  kifedha

2.  Makosa  yaliyo  chini  ya  mamlaka  ya  Mkataba  huu  yatafanyika

huduma  ya  afya  ya  msingi  kwa  kutumia  teknolojia  ifaayo;

mashirika,  jumuiya  za  mitaa  na  idadi  ya  walengwa  katika  kupanga  na  

kusimamia  mpango  wa  huduma  za  msingi  kwa  watoto;

Vyama  kwa  mujibu  wa  Mkataba  huu.

(d)  kupambana  na  magonjwa  na  utapiamlo  ndani  ya  mfumo  wa

mipango  ya  maendeleo;

(i)  kuhakikisha  ushiriki  wa  maana  wa  mashirika  yasiyo  ya  kiserikali

1.  Kifungu  hiki  kitatumika  kwa  makosa  yaliyoanzishwa  na  Serikali

huduma  ya  afya  kwa  watoto  wote  kwa  msisitizo  katika  maendeleo  ya  huduma  

ya  afya  ya  msingi;

maji;

(g)  kuunganisha  programu  za  msingi  za  huduma  za  afya  katika  kitaifa

(c)  kuhakikisha  upatikanaji  wa  lishe  bora  na  unywaji  salama

(b)  kuhakikisha  utoaji  wa  usaidizi  unaohitajika  wa  matibabu  na

utoaji  wa  huduma;

(h)  kuhakikisha  kwamba  sekta  zote  za  jamii,  hususan  wazazi,  watoto,  viongozi  

wa  jamii  na  wafanyakazi  wa  jumuiya  wanafahamishwa  na  kusaidiwa  

katika  matumizi  ya  elimu  ya  msingi  ya  afya  na  lishe  ya  mtoto,  faida  za  

kunyonyesha,  usafi  na  usafi  wa  mazingira  na  kuzuia  ajali  za  nyumbani  na  

zingine;

Kifungu  cha  14

(a)  kupunguza  kiwango  cha  vifo  vya  watoto  wachanga  na  watoto;

(f)  kuendeleza  huduma  ya  afya  ya  kinga  na  elimu  ya  maisha  ya  familia  na

uhalifu  unaohitaji  kurejeshwa.  Nchi  Wanachama  zitajumuisha  makosa  kama  vile  

makosa  ya  kurejeshwa  katika  mikataba  ya  uhamishaji  iliyopo  kati  yao  au  miongoni  

mwao.

akina  mama;

uhamasishaji  wa  rasilimali  za  jamii  katika  maendeleo  ya  huduma  ya  afya  ya  

msingi  kwa  watoto.

itachukuliwa  kujumuishwa  katika  sheria  za  ndani  za  Nchi  Wanachama  kama

(e)  kuhakikisha  huduma  ya  afya  ifaayo  kwa  wajawazito  na  wauguzi

14
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ULINZI  DHIDI  YA  UDHALILISHAJI  WA  WATOTO  NA

UTUMISHI  WA  MTOTO

MATESO

MKATABA  WA  AFRIKA

kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

(a)  kutoa  kupitia  sheria,  umri  wa  chini  wa  kuandikishwa

kila  ajira;

(b)  kuweka  udhibiti  unaofaa  wa  saa  na  masharti  ya  kazi;

(c)  kutoa  adhabu  zinazofaa  au  vikwazo  vingine  ili  kuhakikisha

unyonyaji  na  kufanya  kazi  yoyote  ambayo  inaweza  kuwa  hatari  au  kuingilia  

maendeleo  ya  mtoto  kimwili,  kiakili,  kiroho,  kimaadili,  au  kijamii.

2.  Nchi  Wanachama  wa  Mkataba  huu  zitachukua  hatua  zote  zinazofaa  za  kisheria  

na  kiutawala  ili  kuhakikisha  utekelezaji  kamili  wa  Ibara  hii  ambayo  

inahusu  sekta  rasmi  na  isiyo  rasmi  ya  ajira  na  kwa  kuzingatia  masharti  husika  

ya  sheria  za  Shirika  la  Kazi  Duniani  kuhusu  watoto. ,  Nchi  Wanachama  hasa:

1.  Kila  mtoto  atalindwa  dhidi  ya  aina  zote  za  kiuchumi

Kifungu  cha  15

taratibu  za  uanzishwaji  wa  vitengo  maalum  vya  ufuatiliaji  ili  kutoa  msaada  

unaohitajika  kwa  mtoto  na  kwa  wale  wanaomtunza  mtoto,  pamoja  na  njia  

zingine  za  kuzuia  na  kwa  watoto.

utekelezaji  bora  wa  Ibara  hii;

(d)  kuendeleza  usambazaji  wa  taarifa  kuhusu  hatari  ya  utumikishwaji  wa  watoto  

kwa  sekta  zote  za  jamii.

1.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitachukua  hatua  mahususi  za  kisheria,  

kiutawala,  kijamii  na  kielimu  ili  kumlinda  mtoto  dhidi  ya  aina  zote  za  mateso,  

unyanyasaji  wa  kinyama  au  udhalilishaji  na  hasa  majeraha  au  unyanyasaji  wa  

kimwili  au  kiakili,  kutelekezwa  au  dhuluma  ikiwa  ni  pamoja  na  unyanyasaji  

wa  kijinsia.  chini  ya  uangalizi  wa  mzazi,  mlezi  wa  kisheria  au  mamlaka  ya  shule  au  

mtu  mwingine  yeyote  ambaye  ana  ulezi  wa  mtoto.

2.  Hatua  za  ulinzi  chini  ya  Kifungu  hiki  zitajumuisha  ufanisi

Kifungu  cha  16
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USIMAMIZI  WA  HAKI  YA  KIJANA

MKATABA  WA  AFRIKA

kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

atakuwa  na  haki  ya  kutendewa  kwa  njia  maalum  kwa  njia  inayolingana  na  hisia  

ya  utu  na  heshima  ya  mtoto  na  ambayo  itaimarisha  heshima  ya  mtoto  kwa  haki  

za  binadamu  na  uhuru  wa  kimsingi  wa  wengine.

anaelewa  na  kwa  undani  shtaka  dhidi  yake,  na  atastahiki  kusaidiwa  

na  mkalimani  ikiwa  hawezi  kuelewa  lugha  iliyotumika;

1.  Kila  mtoto  anayeshtakiwa  au  kupatikana  na  hatia  ya  kukiuka  sheria  ya  adhabu

ii.  atafahamishwa  mara  moja  kwa  lugha  ambayo  yeye

na  pia  akipatikana  na  hatia  ya  kukiuka  sheria  ya  adhabu  itakuwa  ni  

marekebisho  yake,  kuunganishwa  tena  katika  familia  yake  na  kijamii.

4.  Kutakuwa  na  umri  wa  chini  ambao  watoto  watachukuliwa  kuwa  hawana  

uwezo  wa  kukiuka  sheria  ya  adhabu.

i.  atachukuliwa  kuwa  hana  hatia  hadi  atambuliwe  ipasavyo;

kizuizini  au  kifungo;

3.  Lengo  muhimu  la  matibabu  ya  kila  mtoto  wakati  wa  majaribio

ukarabati.

Kifungu  cha  17

(b)  kuhakikisha  kwamba  watoto  wametenganishwa  na  watu  wazima  mahali  pao

(c)  kuhakikisha  kwamba  kila  mtoto  anayetuhumiwa  kukiuka  sheria  ya  adhabu:

v.  hatalazimishwa  kutoa  ushuhuda  au  kukiri  hatia.

utambuzi,  kuripoti  uchunguzi  wa  rufaa,  matibabu,  na  ufuatiliaji  wa  matukio  ya  

unyanyasaji  na  kutelekezwa  kwa  watoto.

vinginevyo  akinyimwa  uhuru  wake  anateswa,  kutendewa  ubinadamu  au  

kudhalilisha  au  kuadhibiwa;

na  mahakama  isiyo  na  upendeleo  na  ikipatikana  na  hatia,  kuwa  na  haki  ya  

kukata  rufaa  na  mahakama  ya  juu  zaidi;

(a)  kuhakikisha  kwamba  hakuna  mtoto  anayezuiliwa  au  kufungwa  au

iv.  suala  hilo  litaamuliwa  haraka  iwezekanavyo

2.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  hasa:

iii.  atapewa  msaada  wa  kisheria  na  mwingine  unaofaa  katika  kuandaa  na  

kuwasilisha  utetezi  wake;

16
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UTUNZAJI  NA  ULINZI  WA  WAZAZI

ULINZI  WA  FAMILIA

kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

MKATABA  WA  AFRIKA

3.  Hakuna  mtoto  atakayenyimwa  matunzo  kwa  kurejelea  hali  ya  ndoa  ya  wazazi.

Kifungu  cha  19

1.  Kila  mtoto  atastahiki  kufurahia  malezi  na  ulinzi  wa  mzazi  na,  kila  inapowezekana,  

atakuwa  na  haki  ya  kuishi  na  wazazi  wake.  Hakuna  mtoto  atakayetenganishwa  

na  wazazi  wake  kinyume  na  matakwa  yake,  isipokuwa  pale  mamlaka  ya  mahakama  

itakapoamua  kwa  mujibu  wa  sheria  inayofaa,  kwamba  kutengana  huko  ni  kwa  

manufaa  ya  mtoto.

haki  ya  kudumisha  mahusiano  ya  kibinafsi  na  mawasiliano  ya  moja  kwa  moja  na  

wazazi  wote  wawili  mara  kwa  mara.

1.  Familia  itakuwa  kitengo  cha  asili  na  msingi  wa  jamii.  Itafurahia  ulinzi  na  kuungwa  mkono  

na  Serikali  kwa  ajili  ya  uanzishwaji  na  maendeleo  yake.

Katika  kesi  ya  kufutwa,  utoaji  utafanywa  kwa  ulinzi  unaohitajika  wa  mtoto.

2.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitachukua  hatua  zinazofaa  ili  kuhakikisha  

usawa  wa  haki  na  wajibu  wa  wanandoa  kuhusu  watoto  wakati  wa  ndoa  na  katika  

tukio  la  kuvunjika  kwake.

Kifungu  cha  18

4.  Pale  mtoto  anapokamatwa  na  Mwanachama  wa  Jimbo,  wazazi  au  walezi  

wake,  haraka  iwezekanavyo,  wataarifiwa  kuhusu  kushikwa  huko  na  

Wanachama  wa  Jimbo  hilo.

3.  Iwapo  mtengano  unatokana  na  hatua  ya  Nchi  Mwanachama,  Nchi  Mwanachama  itampa  

mtoto,  au  ikiwa  inafaa,  mwanafamilia  mwingine  taarifa  muhimu  kuhusu  mahali  

alipo.  mwanachama  asiyepo  au  washiriki  wa  familia.  Nchi  Wanachama  pia  zitahakikisha  

kwamba  uwasilishaji  wa  ombi  kama  hilo  hautajumuisha  matokeo  yoyote  mabaya  

kwa  mtu  au  watu  ambao  kwa  heshima  yao  inafanywa.

2.  Kila  mtoto  ambaye  ametengana  na  mzazi  mmoja  au  wote  wawili  atakuwa  na
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MKATABA  WA  AFRIKA

kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

UTAMADUNI

MAJUKUMU  YA  MZAZI

ULINZI  DHIDI  YA  MADHARA  YA  KIJAMII  NA

wasiwasi  kila  wakati;

Kifungu  cha  21

(a)  kuhakikisha  kwamba  maslahi  ya  mtoto  ni  msingi  wao

(c)  kuhakikisha  kwamba  watoto  wa  wazazi  wanaofanya  kazi  wanapatiwa  huduma  na  

vifaa  vya  malezi.

(b)  mila  na  desturi  hizo  za  kibaguzi  kwa  mtoto  -  kwa  misingi  ya  jinsia  au  hadhi  

nyingine.

1.  Wazazi  au  watu  wengine  wanaowajibika  kwa  mtoto  watakuwa  na  jukumu  la  msingi  

la  malezi  na  makuzi  ya  mtoto  na  watakuwa  na  wajibu:

2.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitachukua  hatua  zote  zinazofaa  kwa  mujibu  wa  

uwezo  wao  na  masharti  ya  kitaifa;

(b)  kusaidia  wazazi  na  wengine  wanaowajibika  kwa  mtoto  katika  utendaji  wa  

malezi  ya  mtoto  na  kuhakikisha  maendeleo  ya  taasisi  zinazohusika  na  kutoa  

malezi  ya  watoto;  na

(a)  mila  na  desturi  hizo  zinazoathiri  afya  au  maisha  ya  mtoto;  na

(a)  kusaidia  wazazi  na  watu  wengine  wanaowajibika  kwa  mtoto  na  inapohitajika  

kutoa  msaada  wa  nyenzo  na  programu  za  usaidizi  hasa  kuhusu  lishe,  afya,  

elimu,  mavazi  na  makazi;

utu  na  kwa  namna  inayoendana  na  utu  wa  asili  wa  mtoto.

hatua  za  kuondoa  mazoea  mabaya  ya  kijamii  na  kitamaduni  yanayoathiri  ustawi,  utu,  

ukuaji  wa  kawaida  na  ukuaji  wa  mtoto  na  haswa:

Kifungu  cha  20

(c)  kuhakikisha  kuwa  nidhamu  ya  ndani  inasimamiwa

1.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitachukua  yote  yanayofaa

hali  ya  maisha  muhimu  kwa  ukuaji  wa  mtoto;  na

(b)  kupata,  ndani  ya  uwezo  na  uwezo  wao  wa  kifedha,

18
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WATOTO  WAKIMBIZI

MIGOGORO  YA  SILAHA

MKATABA  WA  AFRIKA

kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

2.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitachukua  kila  linalohitajika

hatua  za  kuhakikisha  kwamba  hakuna  mtoto  atakayeshiriki  moja  kwa  moja  katika  

uhasama  na  kujiepusha  haswa,  kuajiri  mtoto  yeyote.

3.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu,  kwa  mujibu  wa  wajibu  wao  chini  ya  sheria  ya  

kimataifa  ya  kibinadamu,  zitalinda  idadi  ya  raia  katika  migogoro  ya  silaha  na  

zitachukua  hatua  zinazowezekana  ili  kuhakikisha  ulinzi  na  matunzo  ya  watoto  

ambao  wameathiriwa  na  migogoro  ya  silaha.  Sheria  kama  hizo  zitatumika  pia  

kwa  watoto  katika  hali  ya  migogoro  ya  ndani  ya  silaha,  mivutano  na  ugomvi.

Kifungu  cha  23
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migogoro  ya  silaha  ambayo  huathiri  mtoto.

1.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitawajibika  kuheshimu  na  kuhakikisha  

kuheshimiwa  kwa  kanuni  za  sheria  za  kimataifa  za  kibinadamu  zinazotumika  katika

2.  Ndoa  za  utotoni  na  uchumba  wa  wasichana  na  wavulana  zitapigwa  marufuku  na  hatua  

madhubuti,  ikijumuisha  sheria,  zitachukuliwa  kubainisha  umri  wa  chini  wa  kuolewa  

kuwa  miaka  kumi  na  minane  na  kufanya  usajili  wa  ndoa  zote  katika  rejista  

rasmi  ya  lazima.

mashirika  ya  kimataifa  ambayo  huwalinda  na  kuwasaidia  wakimbizi  katika  juhudi  zao  

za  kumlinda  na  kumsaidia  mtoto  kama  huyo  na  kuwatafuta  wazazi  au  ndugu  

wengine  wa  karibu  wa  mtoto  mkimbizi  asiye  na  mzazi  ili  kupata  taarifa  muhimu  kwa  

ajili  ya  kuunganishwa  tena  na  familia.

1.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitachukua  hatua  zote  zinazofaa  ili  

kuhakikisha  kwamba  mtoto  anayetafuta  hadhi  ya  ukimbizi  au  anayechukuliwa  

kuwa  mkimbizi  kwa  mujibu  wa  sheria  inayotumika  ya  kimataifa  au  ya  ndani  

atalazimika,  bila  kusindikizwa  au  kuandamana  na  wazazi,  walezi  wa  kisheria  

au  kufunga  ndoa.  ndugu,  kupokea  ulinzi  ufaao  na  usaidizi  wa  kibinadamu  katika  

kufurahia  haki  zilizoainishwa  katika  Mkataba  huu  na  sheria  nyingine  za  kimataifa  za  

haki  za  binadamu  na  za  kibinadamu  ambazo  Mataifa  ni  washirika.

2.  Nchi  Wanachama  zitajitolea  kushirikiana  na  zilizopo
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KUTOA

MKATABA  WA  AFRIKA

kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

watoto  waliokimbia  makazi  yao  iwe  kwa  maafa  ya  asili,  migogoro  ya  kivita  ya  ndani,  mapigano  

ya  wenyewe  kwa  wenyewe,  kuvunjika  kwa  utulivu  wa  kiuchumi  na  kijamii  au  kwa  vyovyote  

vile  vinavyosababishwa.

Nchi  Wanachama  zinazotambua  mfumo  wa  kuasili  zitahakikisha  kwamba  maslahi  ya  

mtoto  ndiyo  yatazingatiwa  zaidi  na

watakuwa:

1.  Kuanzisha  mamlaka  zenye  uwezo  wa  kuamua  masuala  ya  kuasili  na  kuhakikisha  

kwamba  uasili  huo  unafanywa  kwa  kuzingatia  sheria  na  taratibu  

zinazotumika  na  kwa  misingi  ya  taarifa  zote  muhimu  na  za  kuaminika,  

kwamba  kuasili  kunaruhusiwa  kwa  kuzingatia  hadhi  ya  mtoto  kuhusu  wazazi;  

jamaa  na  walezi  na  kwamba,  ikibidi,  watu  wanaofaa  wanaohusika  wametoa  

kibali  chao  cha  kupitishwa  kwa  kupitishwa  kwa  msingi  wa  ushauri  unaofaa;

4.  Masharti  ya  Kifungu  hiki  yanahusu  Mutatis  Mutandis  kwa  ndani

Kifungu  cha  24

sababu  yoyote.

3.  Pale  ambapo  hakuna  wazazi,  walezi  wa  kisheria  au  ndugu  wa  karibu  wanaoweza  

kupatikana,  mtoto  atapewa  ulinzi  sawa  na  mtoto  mwingine  yeyote  ambaye  

amenyimwa  mazingira  ya  familia  yake  kwa  kudumu  au  kwa  muda

2.  Tambua  kwamba  kuasili  baina  ya  nchi  katika  Mataifa  hayo  ambao  wana

iliyoidhinishwa  au  kuzingatiwa  na  Mkataba  wa  Kimataifa  wa  Haki  za  Mtoto  au  

Mkataba  huu,  inaweza,  kama  njia  ya  mwisho,  kuchukuliwa  kama  njia  mbadala  

ya  malezi  ya  mtoto,  ikiwa  mtoto  hawezi  kuwekwa  katika  kambo  au  familia  ya  

kuasili  au  hawezi  njia  yoyote  inayofaa  kutunzwa  katika  nchi  ya  asili  ya  mtoto;

3.  Hakikisha  kwamba  mtoto  aliyeathiriwa  na  kuasili  baina  ya  nchi  anafurahia

ulinzi  na  viwango  sawa  na  vilivyopo  katika  kesi  ya  kupitishwa  kitaifa;

kuasili,  uwekaji  huo  hauleti  ulanguzi  au  faida  isiyofaa  ya  kifedha  kwa  wale  

wanaojaribu  kuasili  mtoto;

4.  Kuchukua  hatua  zote  zinazofaa  ili  kuhakikisha  kwamba,  katika  baina  ya  nchi
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kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

MKATABA  WA  AFRIKA

UBAGUZI

KUTENGWA  NA  WAZAZI

ULINZI  DHIDI  YA  UBAGUZI  NA

Kifungu  cha  25

3.  Wakati  wa  kuzingatia  matunzo  mbadala  ya  familia  ya  mtoto  na  masilahi  bora  ya  mtoto,  

uzingatiaji  unaostahili  utalipwa  kwa  kuhitajika  kwa  mwendelezo  katika  malezi  ya  

mtoto  na  asili  ya  kabila,  dini  au  lugha  ya  mtoto.

6.  Anzisha  mitambo  ya  kufuatilia  ustawi  wa  mtoto  aliyeasiliwa.

majanga  ya  asili.

au  viungo.

kunyimwa  kwa  muda  au  kwa  kudumu  mazingira  ya  familia  yake,  au  

ambaye  kwa  maslahi  yake  hawezi  kuwa

(b)  atachukua  hatua  zote  zinazohitajika  kuwatafuta  na  kuwaunganisha  watoto  na  

wazazi  au  jamaa  pale  ambapo  kutengana  kunasababishwa  na  kuhama  kwa  

ndani  na  nje  kutokana  na  migogoro  ya  kivita  au

kwa  pamoja  kuahidi  kutoa  kipaumbele  cha  juu  zaidi  kwa  mahitaji  maalum  ya  

watoto  wanaoishi  chini  ya  utawala  wa  ubaguzi  wa  rangi  na  katika  nchi  zilizo  chini  ya

kuhitimisha  mipango  au  makubaliano  baina  ya  nchi  mbili  au  kimataifa,  na  kujitahidi,  

ndani  ya  mfumo  huu  kuhakikisha  kwamba  kumweka  mtoto  katika  nchi  nyingine  

kunafanywa  na  mamlaka  husika.

(a)  itahakikisha  kwamba  mtoto  hana  wazazi,  au  ambaye  hana

kulelewa  au  kuruhusiwa  kubaki  katika  mazingira  hayo  watapewa  malezi  

mbadala  ya  familia,  ambayo  yanaweza  kujumuisha,  miongoni  mwa  

mengine,  uwekaji  wa  kambo,  au  kuwekwa  katika  taasisi  zinazofaa  kwa  

ajili  ya  malezi  ya  watoto;

1.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitakuwa  kibinafsi  na

5.  Kukuza,  pale  inapobidi,  malengo  ya  Ibara  hii  kwa

2.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  wa  sasa:

1.  Mtoto  yeyote  ambaye  amenyimwa  kwa  kudumu  au  kwa  muda  mazingira  ya  familia  

yake  kwa  sababu  yoyote  ile  atastahiki  ulinzi  na  usaidizi  maalum;

Kifungu  cha  26
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MKATABA  WA  AFRIKA

kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

MATUMIZI  MABAYA  YA  MADAWA  YA  KULEVYA

UNYWAJI  WA  KIMAPENZI

KUUZWA,  USAFIRISHAJI  NA  UTEKAJI

(a)  utekaji  nyara,  uuzaji,  au  usafirishaji  wa  watoto  kwa  madhumuni  yoyote

msaada  wa  nyenzo  kwa  watoto  kama  hao  na  kuelekeza  juhudi  zao

(b)  matumizi  ya  watoto  katika  shughuli  za  ponografia,  maonyesho  na

kuzuia:

2.  Nchi  Wanachama  zitajitolea  kutoa  kila  inapowezekana,

(b)  matumizi  ya  watoto  katika  ukahaba  au  matendo  mengine  ya  ngono;

Kifungu  cha  29

Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitachukua  hatua  zinazofaa  ili

kwa  pamoja  wanajitolea  kutoa  kipaumbele  cha  juu  zaidi  kwa  mahitaji  maalum  ya  

watoto  wanaoishi  chini  ya  tawala  zinazofanya  ubaguzi  wa  rangi,  kabila,  kidini  

au  aina  nyinginezo  na  vile  vile  katika  Mataifa  ambayo  yamevurugwa  kijeshi.

kushiriki  katika  shughuli  yoyote  ya  ngono;

Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitawajibika  kumlinda  mtoto  dhidi  ya  aina  zote  

za  unyanyasaji  wa  kingono  na  unyanyasaji  wa  kijinsia  na  hasa  zitachukua  hatua  za  

kuzuia;

vitu  hivyo.

2.  Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitakuwa  kibinafsi  na

(a)  kushawishi,  kulazimishwa  au  kutia  moyo  kwa  mtoto

Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitachukua  hatua  zote  zinazofaa  ili  

kumlinda  mtoto  dhidi  ya  matumizi  ya  mihadarati  na  matumizi  haramu  ya  dawa  za  

kisaikolojia  kama  ilivyofafanuliwa  katika  mikataba  husika  ya  kimataifa,  na  kuzuia  matumizi  

ya  watoto  katika  uzalishaji  na  usafirishaji  haramu  wa  watoto.

uharibifu  wa  kijeshi  na  utawala  wa  Apartheid.

Kifungu  cha  27

katika  Bara  la  Afrika.

Kifungu  cha  28

au  kwa  namna  yoyote,  na  mtu  yeyote  ikiwa  ni  pamoja  na  wazazi  au  

walezi  wa  kisheria  wa  mtoto;

kuondoa  aina  zote  za  ubaguzi  na  ubaguzi  wa  rangi

nyenzo.
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kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

MKATABA  WA  AFRIKA

WATOTO  WA  MAMA  WALIOFUNGWA

WAJIBU  WA  MTOTO

(a)  kuhakikisha  kwamba  hukumu  isiyo  ya  kifungo  itazingatiwa  mara  ya  

kwanza  wakati  wa  kuwahukumu  akina  mama  kama  hao;

ukarabati  wa  kijamii.

mahusiano  na  wanajamii  wengine  kwa  roho  ya  uvumilivu,  mazungumzo  

na  mashauriano  na  kuchangia  ustawi  wa  maadili  wa  jamii;

Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu  zitajitolea  kutoa  matibabu  maalum  kwa  mama  

wajawazito  na  kwa  mama  wa  watoto  wachanga  na  watoto  wadogo  ambao  

wameshtakiwa  au  kupatikana  na  hatia  ya  kukiuka  sheria  ya  adhabu  na  hasa:

mageuzi,  ushirikiano  wa  mama  kwa  familia  na

uwezo  wa  kiakili  katika  huduma  yake;

(d)  kuhifadhi  na  kuimarisha  maadili  ya  kitamaduni  ya  Kiafrika  katika  yake

(f)  lengo  muhimu  la  mfumo  wa  adhabu  litakuwa

(e)  kuhakikisha  kwamba  hukumu  ya  kifo  haitatolewa  kwa  mtu  huyo

(b)  kutumikia  jumuiya  ya  kitaifa  kwa  kuweka  mali  yake  na

(c)  kuhifadhi  na  kuimarisha  mshikamano  wa  kijamii  na  kitaifa;

Kifungu  cha  30

(d)  kuhakikisha  kwamba  mama  hatafungwa  pamoja  na  mtoto  wake;

akina  mama;

(a)  kufanya  kazi  kwa  ajili  ya  utangamano  wa  familia,  kuheshimu  wazazi,  wakubwa  

na  wazee  wake  wakati  wote  na  kuwasaidia  inapotokea  uhitaji;

(b)  matumizi  ya  watoto  katika  aina  zote  za  uombaji.

akina  mama;

Kila  mtoto  atakuwa  na  wajibu  kwa  familia  yake  na  jamii,  Serikali  na  jumuiya  nyingine  

zinazotambulika  kisheria  na  jumuiya  ya  kimataifa.  Mtoto,  kwa  kuzingatia  umri  na  

uwezo  wake,  na  mapungufu  kama  yalivyo  katika  Mkataba  huu,  atakuwa  na  wajibu:

(c)  kuanzisha  taasisi  maalum  mbadala  kwa  ajili  ya  kufanya  hivyo

(b)  kuanzisha  na  kuendeleza  hatua  mbadala  za  kifungo  cha  kitaasisi  kwa  ajili  

ya  matibabu  ya  akina  mama  hao;

Kifungu  cha  31
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kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

MKATABA  WA  AFRIKA

MTOTO

KAMATI

UTUNGAJI

UCHAGUZI

KUANZISHWA  NA  UTENGENEZAJI  WA
KAMATI  YA  HAKI  NA  USTAWI  WA

SURA  YA  PILI

SEHEMU  YA  II

Mara  tu  Mkataba  huu  utakapoanza  kutumika  wanachama  wa  Baraza

Umoja  wa  Nchi  Huru  za  Afrika  ili  kukuza  na  kulinda  haki  na  ustawi  wa  mtoto.

viwango  vya  kukuza  na  kufikia  Umoja  wa  Afrika.

Mtoto  anayeitwa  baadaye  "Kamati"  ataundwa  ndani

2.  Kamati  haitajumuisha  zaidi  ya  raia  mmoja  wa  aina  moja

Kifungu  cha  34

Kamati  ya  Wataalamu  wa  Kiafrika  kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa

Kifungu  cha  32

(f)  kuchangia  kwa  kadiri  ya  uwezo  wake,  wakati  wote  na  wakati  wote

Jimbo.

wa  nchi  yake;

uwezo.

2.  Wajumbe  wa  Kamati  watahudumu  kibinafsi

(e)  kuhifadhi  na  kuimarisha  uhuru  na  uadilifu

1.  Kamati  itakuwa  na  wajumbe  11  wenye  hadhi  ya  juu  ya  maadili,  uadilifu,  kutopendelea  

na  uwezo  katika  masuala  ya  haki  na  ustawi  wa  mtoto.

Kifungu  cha  33
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MKATABA  WA  AFRIKA

kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

MUDA  WA  KUFANYA  KAZI

WAGOMBEA

wagombea  wawili.  Wagombea  lazima  wawe  na  moja  ya  utaifa  wa

Kifungu  cha  37

Kila  Jimbo  linaloshiriki  katika  Mkataba  huu  linaweza  kuteua  si  zaidi  ya

miezi  kadhaa  kabla  ya  uchaguzi.

kuitisha  kikao  cha  kwanza  cha  Kamati  katika  Makao  Makuu  ya  Shirika  ndani  ya  miezi  

sita  baada  ya  uchaguzi  wa  wajumbe  wa  Kamati,  na  baada  ya  hapo  Kamati  itaitishwa.

kuiwasilisha  kwa  Wakuu  wa  Nchi  na  Serikali  angalau  wawili

angalau  miezi  sita  kabla  ya  uchaguzi.

2.  Katibu  Mkuu  wa  Umoja  wa  Umoja  wa  Afrika  atakuwa

na  Mwenyekiti  wake  kila  inapobidi,  angalau  mara  moja  kwa  mwaka.

Kifungu  cha  35

2.  Katibu  Mkuu  wa  Umoja  wa  Nchi  Huru  za  Afrika  atatayarisha  kwa  mpangilio  wa  

alfabeti,  orodha  ya  watu  waliopendekezwa  na

kukaribisha  Nchi  Wanachama  kwenye  Mkataba  wa  sasa  kuteua  wagombeaji

2.  Mara  tu  baada  ya  uchaguzi  wa  kwanza,  Mwenyekiti  wa  Bunge  la  Wakuu  wa  Nchi  na  

Serikali  wa  Umoja  wa  Nchi  Huru  za  Afrika  atapiga  kura  kuamua  majina  ya  wajumbe  

hao  waliotajwa  katika  ibara  ndogo  ya  1  ya  Ibara  hii.

Kamati  itachaguliwa  kwa  kura  ya  siri  na  Bunge  la  Wakuu  wa  Nchi  na  Serikali  kutoka  kwa  

orodha  ya  watu  waliopendekezwa  na  Nchi  Wanachama  kwenye  Mkataba  huu.

1.  Katibu  Mkuu  wa  Umoja  wa  Umoja  wa  Afrika  atakuwa

miaka  na  hawezi  kuchaguliwa  tena,  hata  hivyo,  muda  wa  wajumbe  wanne  

waliochaguliwa  katika  uchaguzi  wa  kwanza  utaisha  baada  ya  miaka  miwili  na  

muda  wa  wengine  sita,  baada  ya  miaka  minne.

Kifungu  cha  36

1.  Wajumbe  wa  Kamati  watachaguliwa  kwa  muda  wa  miaka  mitano

Nchi  Wanachama  katika  Mkataba  huu.  Wagombea  wawili  wanapopendekezwa  na  

Jimbo,  mmoja  wao  hatakuwa  raia  wa  Jimbo  hilo.
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MKATABA  WA  AFRIKA

kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

NAFASI

MAPENZI  NA  KINGA

SEKRETARIETI

BUREAU

4.  Katika  kesi  ya  usawa  wa  kura,  Mwenyekiti  atakuwa  na  kura

piga  kura.

5.  Lugha  za  kazi  za  Kamati  zitakuwa  lugha  rasmi  za  OAU.

Kifungu  cha  39

2.  Kamati  itachagua  maafisa  wake  kwa  muda  wa  miaka  miwili.

3.  Wanakamati  saba  ndio  watakaounda  akidi.

1.  Kamati  itaweka  Kanuni  zake  za  Uendeshaji.

Kifungu  cha  38

Iwapo  mjumbe  wa  Kamati  ataondoka  madarakani  kwa  sababu  yoyote  isiyo  ya  

kawaida  ya  kumalizika  kwa  muda,  Serikali  iliyomteua  mjumbe  huyo  itamteua  mjumbe  

mwingine  kutoka  miongoni  mwa  raia  wake  kuhudumu  kwa  muda  uliosalia  wa  

muhula  huo  -  kwa  kutegemea  idhini  ya  Bunge.  Bunge.

Kifungu  cha  40

Kifungu  cha  41

Katika  kutekeleza  majukumu  yao,  wajumbe  wa  Kamati  watafurahia  mapendeleo  na  

kinga  zilizotolewa  katika  Mkataba  Mkuu  wa  Haki  na  Kinga  za  Umoja  wa  Umoja  wa  Afrika.

Katibu  Mkuu  wa  Umoja  wa  Umoja  wa  Afrika  atateua  Katibu  wa  Kamati.
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MKATABA  WA  AFRIKA

kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

Majukumu  ya  Kamati  yatakuwa:

(b)  Kusimamia  utekelezaji  na  kuhakikisha  ulinzi  wa

mtoto.

kwa  Kamati  kupitia  Katibu  Mkuu  wa  Shirika

Taasisi  na  Mashirika  yanayohusika  na  ukuzaji  na  ulinzi  wa  

haki  na  ustawi  wa

ii.  kutunga  na  kuweka  kanuni  na  sheria  zinazolenga  kulinda  haki  na  

ustawi  wa  watoto  barani  Afrika;

Kifungu  cha  42

Kifungu  cha  43

iii.  kushirikiana  na  mataifa  mengine  ya  Afrika,  Kimataifa  na  Kikanda

tathmini  ya  kinidhamu  ya  hali  kuhusu  matatizo  ya  Kiafrika  katika  nyanja  

za  haki  na  ustawi  wa  mtoto,  kuandaa  mikutano,  kuhimiza  taasisi  za  

kitaifa  na  za  mitaa  zinazohusika  na  haki  na  ustawi  wa  mtoto,  

na  inapobidi  kutoa  maoni  yake  na  kutoa  mapendekezo  kwa  Serikali;

Umoja  wa  Mataifa.

1.  Kila  Jimbo  linalohusika  na  Mkataba  huu  litajitolea  kuwasilisha

i.  kukusanya  na  kuandika  taarifa,  tume  baina  ya

(d)  Kufanya  kazi  nyengine  kama  itakavyokabidhiwa  na  Baraza  la  Wakuu  wa  

Nchi  na  Serikali,  Katibu  Mkuu  wa  OAU  na  vyombo  vingine  vyovyote  

vya  OAU,  au

hasa  kwa:

(c)  Kufasiri  masharti  ya  Mkataba  huu  kwa  ombi  la  Nchi  Mwanachama,  Taasisi  ya  

Umoja  wa  Umoja  wa  Afrika  au  mtu  mwingine  yeyote  au  Taasisi  

inayotambuliwa  na  Umoja  wa  Umoja  wa  Afrika,  ·  au  Nchi  Mwanachama.

(a)  Kukuza  na  kulinda  haki  zilizoainishwa  katika  Mkataba  huu  na

haki  zilizoainishwa  katika  Mkataba  huu.

MAADILI  NA  UTARATIBU  WA  KAMATI

UTARATIBU  WA  KURIPOTI

MANDATE

SURA  YA  TATU
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kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

MKATABA  WA  AFRIKA

MAWASILIANO

UCHUNGUZI  WA  KAMATI

2.  Kila  ripoti  iliyotolewa  chini  ya  Kifungu  hiki  itakuwa:

anwani  ya  mwandishi  na  itashughulikiwa  kwa  uaminifu.

(b)  baada  ya  hapo,  kila  baada  ya  miaka  mitatu.

2.  Kila  mawasiliano  kwa  Kamati  yatakuwa  na  jina  na

Chama  cha  Jimbo  kinachohusika;  na

Kifungu  cha  44

1.  Jumuiya  inaweza  kupokea  mawasiliano,  kutoka  kwa  mtu  yeyote,  kikundi  au  asasi  

isiyo  ya  kiserikali  inayotambuliwa  na  Umoja  wa  Umoja  wa  Afrika,  na  Nchi  

Mwanachama,  au  Umoja  wa  Mataifa  kuhusiana  na  jambo  lolote  linalohusika  na  

Mkataba  huu.

(a)  ndani  ya  miaka  miwili  baada  ya  Mkataba  kuanza  kutumika

3.  Nchi  Mwanachama-  ambayo  imewasilisha  ripoti  ya  kwanza  ya  kina  kwa  Kamati  

haihitaji,  katika  ripoti  zake  zinazofuata  zilizowasilishwa  kwa  mujibu  wa  aya  ya  1  

(a)  ya  Ibara  hii,  kurudia  taarifa  za  msingi  zilizotolewa  hapo  awali.

kuchunguza  jambo  lolote  linaloangukia  ndani  ya  Mkataba  huu,  omba  kutoka  

kwa  Nchi  Wanachama  taarifa  yoyote  muhimu  kwa  utekelezaji  wa  Mkataba  na  pia  

anaweza  kutumia  mbinu  yoyote  inayofaa  ya  kuchunguza  hatua  ambazo  Nchi  

Mwanachama  imechukua  kutekeleza  Mkataba.

ya  Umoja  wa  Afrika,  inaripoti  juu  ya  hatua  walizochukua  ambazo  zinatekeleza  

masharti  ya  Mkataba  huu  na  juu  ya  maendeleo  yaliyopatikana  katika  kufurahia  

haki  hizi.

(b)  itaonyesha  mambo  na  matatizo,  kama  yapo,  yanayoathiri  utimilifu  wa  

majukumu  yaliyomo  kwenye  Mkataba.

1.  Kamati  inaweza  kutumia  mbinu  yoyote  inayofaa

kuwasilisha  Mkataba  ili  kuipa  Kamati  uelewa  wa  kina  wa  utekelezaji  wa  Mkataba  

katika  nchi  husika;  na

(a)  vyenye  taarifa  za  kutosha  kuhusu  utekelezaji  wa

Kifungu  cha  45
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kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

MKATABA  WA  AFRIKA

MASHARTI  MBALIMBALI

UTHIBITISHO  WA  SAINI  AU  KUFUATA

VYANZO  VYA  UONGOZI

SURA  YA  NNE

kwa  umma  katika  nchi  zao.

Nchi  za  Umoja  wa  Umoja  wa  Afrika.

4.  Nchi  Wanachama  zitafanya  ripoti  za  Kamati  kupatikana  kwa  wingi

1.  Mkataba  uliopo  utakuwa  wazi  kutiwa  saini  na  Wajumbe  wote

3.  Kamati  itachapisha  taarifa  yake  baada  ya  kuzingatiwa  na  Bunge  la  Wakuu  wa  Nchi  na  

Serikali.

Kamati  itapata  msukumo  kutoka  kwa  Sheria  ya  Kimataifa  ya  Haki  za  Binadamu,  hasa  

kutokana  na  masharti  ya  Mkataba  wa  Afrika  wa  Haki  za  Binadamu  na  Watu,  Mkataba  wa  

Umoja  wa  Umoja  wa  Afrika,  Tamko  la  Kimataifa  la  Haki  za  Binadamu,  Mkataba  wa  Kimataifa  

wa  Haki  za  Binadamu.  Mtoto,  na  hati  zingine  zilizopitishwa  na  Umoja  wa  Mataifa  na  nchi  za  

Kiafrika  katika  uwanja  wa  haki  za  binadamu,  na  kutoka  kwa  maadili  na  mila  za  Kiafrika.

Umoja  wa  vyombo  vya  uidhinishaji  au  ufuasi  wa  15  Mwanachama

Kifungu  cha  47

Mkutano  wa  Wakuu  wa  Nchi  na  Serikali  kila  baada  ya  miaka  miwili,  ripoti  ya  

shughuli  zake  na  juu  ya  mawasiliano  yoyote  yanayofanywa  chini  ya  Kifungu  cha  46  cha  

Mkataba  huu.

mapokezi  ya  Katibu  Mkuu  wa  Umoja  wa  Afrika

2.  Kamati  itawasilisha  kwa  kila  Kikao  cha  Kawaida  cha

Kifungu  cha  46

3.  Mkataba  wa  sasa  utaanza  kutumika  siku  30  baada  ya

Nchi  Wanachama  wa  Umoja  wa  Umoja  wa  Afrika.  Hati  za  kuridhia  au  kufuata  Mkataba  

huu  zitawekwa  kwa  Katibu  Mkuu  wa  Umoja  wa  Umoja  wa  Afrika.

2.  Mkataba  uliopo  utaidhinishwa  au  kuzingatiwa  na
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kuhusu  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

MKATABA  WA  AFRIKA

MAREKEBISHO  NA  MARUDIO  YA  KATIBA

•  Kifungu  cha  11(6)  –  Elimu  kwa  watoto  wanaopata  mimba

Serikali  kwa  kuzingatia  hadi  Mataifa  Wanachama  yote  yawe

•  Kifungu  cha  2  -  Ufafanuzi  wa  Mtoto

•  Kifungu  cha  10  -  Ulinzi  wa  faragha;

1.  Mkataba  wa  sasa  unaweza  kurekebishwa  au  kurekebishwa  ikiwa  Nchi  Mwanachama  

itatoa  ombi  la  maandishi  kuhusu  hilo  kwa  Katibu  Mkuu  wa  Umoja  wa  Umoja  wa  

Afrika,  mradi  tu  marekebisho  yanayopendekezwa  hayatawasilishwa  kwa  Baraza  

la  Wakuu  wa  Nchi.

1.  Botswana:  Haizingatii  kuwa  imefungwa  na:

3.  Mauritania:  Haijifikirii  kuwa  imefungwa  na:

4.  Sudani:  Haijifikirii  kuwa  inafungwa  na  Vifungu  vifuatavyo:

Kwa  kuongeza:

Orodha  ya  nchi  ambazo  zimetia  saini,  Zilizoidhinishwa/  Zilizokubaliwa  kwa  Mwafrika

•  Kifungu  cha  45(1)  -  Uchunguzi  wa  Kamati.

•  Kifungu  cha  9  -  Uhuru  wa  dhamiri  na  dini

Kifungu  cha  48

Mkataba  wa  Haki  na  Ustawi  wa  Mtoto

Vyama.

•  Kifungu  cha  44  -  Mawasiliano;  na

Nchi  za  Umoja  wa  Umoja  wa  Afrika.

2.  Marekebisho  yataidhinishwa  na  idadi  kubwa  ya  Mataifa

•  Kifungu  cha  30(a-  e)  -  Watoto  wa  akina  mama  waliofungwa;

•  Kifungu  cha  21(2)  –  Ndoa  za  utotoni  na  uchumba  wa  wasichana  na  wavulana.

marekebisho.

•  Kifungu  cha  24  -  Kuasili;

kabla  ya  kumaliza  elimu;  na

ilijulishwa  ipasavyo  na  Kamati  imetoa  maoni  yake  kuhusu

2.  Misri:  Haizingatii  kuwa  inafungwa  na  Vifungu  vifuatavyo:
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04/02/2003  07/07/2016

25/01/2011

01/08/2016

16/09/1992  05/09/1997

27/01/2012

22/12/1999

30/03/2001

26  Libya

22/05/1998  27/05/1999

26/02/2004  18/03/2004

4  Botswana

01/09/1993

10/07/2001

Ikweta

6  Burundi

10/07/2001

28/02/1992  08/09/2006

- 27/09/1999

20/12/2002

30/06/1999  09/05/2001

11  Côte  d'Ivoire

23/06/1999

-

22  Ghana

-

15/07/2005

19  Ethiopia

Mwakilishi

24/09/2003

Kidemokrasia

11/04/1992

5

- 25/07/2000

Guinea

16/04/2004

10/08/2000

27/02/1992  18/05/2007

8

10/10/2006

7  Kamerun

10/07/2001

25/01/2000

19/02/2003

-

27/02/2004  01/03/2002

Algeria

18/08/1997  10/06/2005

23  Guinea-Bissau  08/03/2005  19/06/2008

-

2  Angola

1

07/10/1999

18/06/2007

-

14/10/2008

02/10/2002

Mwakilishi  wa  Kongo

9  Cape  Verde

Burkina  Faso

27/02/1992  17/04/1997

10  Chad

10/07/1992

21  Gambia

15

14  Djibouti

Afrika  ya  Kati

27/02/1992  08/06/1992

-

03/11/2000

27/12/2002

21/05/1999  08/07/2003

12/06/2007

24  Guinea

22/05/2001

12  Komoro

3  Benin 30/05/1997

25  Kenya

21/01/2000

16  Misri

27/02/1992  20/07/1993

20  Gabon

27  Lesotho

17

13  Kongo

06/12/2004  30/03/2000  04/04/2000

24/08/2004

02/02/2010

09/06/1998  23/09/2000

29/10/1999

14/12/2000

18  Eritrea

28/02/1992  03/01/2011

21/05/2004  28/06/2004

Uidhinishaji/
Hakuna  Nchi

/Hulipa

Tarehe  iliyowekwa/

Sahihi
Kujiunga

Tarehe  ya/  deTarehe  ya/de

Tarehe  ya  Depo
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saini:  44Jumla  ya  nchi:  55
Uidhinishaji:  

49
amana:  49

32

15/07/2008

02/10/1991

24/06/2005

44  Sierra  Leone

39  Rwanda

30/10/1998

06/11/2012

23/10/1998  16/03/2003

14/02/1992

54  Zambia

-32  Moroko

Kanuni

-

27/02/1992  30/03/2005

Kidemokrasia

13/07/1999  23/07/2001

26/02/1992  17/08/1994

14/04/1992  13/05/2002

-

22/12/1998

35  Mauritius

50  Tanzania

28  Liberia

10/02/2009

18/04/2019

29  Madagaska

22/02/1995

09/05/2003

27/02/1992

14/08/1998

45  Somalia

11/05/2001

40  Afrika  Kusini

55  Zimbabwe

27/02/1992  05/05/1998

18/05/1992  29/09/1998

27/02/1992

-

-

07/01/2000

02/05/2003

28/02/1996  03/06/1998

Jamhuri

28/02/1992  02/12/2008

01/06/1991

41

21/09/2005

51  Togo

36  Namibia

27/06/2019

23/10/1992

14/12/2005

37  Nigeria

30  Mali

46  Sudan  Kusini

52  Tunisia

30/07/2005

18/05/1998

18/06/2002

17/05/2001

17/11/1999

14/05/1992  01/08/2007

Kiarabu  cha  Sahara

-

-

48  Sudan

33  Msumbiji

-

21/01/2000

13/07/1999  11/12/1996

13/07/1999  16/09/1999

42  Senegal

24/01/2013

-

19/01/1995

38  Niger

18/07/2008

29/06/1992  05/10/2012

-

07/11/1991

53  Uganda

47  Sao  Tome  &

31  Malawi

-

10/10/1997

-

-

27/02/1992  13/02/1992

13/07/1999  23/07/2004  26/08/2004

15/07/1998

49  Eswatini

34  Mauritania

-

16/06/1995

21/10/1994

-

01/02/2010

05/03/1997

43  Ushelisheli

MKATABA  WA  AFRIKA
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Makao  Makuu  ya  Umoja  wa  
Afrika  SLP  3243,  Roosvelt  Street  

W21K19,  Addis  Ababa,  Ethiopia  
Simu:  +251  (0)  11  551  77  00  
Faksi:  +251  (0)  11  551  78  44

MKATABA  WA  
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